Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatano Desemba 25, mwaka wa 2024 ikiwa ni siku ya Krismas. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Radio Malaika Lubumbashi, Radio RFM Kisangani, UBC Radio Uganda, Sauti ya Mwananchi na Koru Kenya, Lulu FM Malindi, kati ya jingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, mapigano makali yanaendelea katika maeneo mbalimbali, Kivu Kaskazini kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23. Hiyo kitu ambayo wanaita, anaita ni kitu ambayo imevala mwili tu mehai, haiko tena. Na katika taarifa nyingine, watu kadhaa wanadaiwa kufariki dunia kutokana na kasia za kupinga matokeo ya uchaguzi wa Msumbiji. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomea habari za dunia. Baraza kuu la Iran linaloshughulikia kulinda usalama wa mitandao limepiga kura Jumanne kuondoa marufuku kwenye jukwaa la mawasiliano la WhatsApp ambalo liliweka masharti kwa zaidi ya miaka miwili, shirika la habari la serikali limesema. Shirika rasmi la habari la IRNA limesema kuwa wajumbe wa baraza hilo linaloongozwa na rais, wakiwemo spika, mkuu wa sheria, pamoja na mawaziri kadhaa, kwa kauli moja walipiga kura kuridhia hatua hiyo. Hata hivyo, haiko bayana ni lini uamuzi huo utatekelezwa. Marufuku hiyo ilizua mjadala mkali nchini Iran, huku wakosoaji wa hatua hiyo wakidai kuwa udhibiti huo unakuja na gharama kubwa katika nchi. Marufuku hiyo haikuwa na faida yoyote, ila kusababisha kadhabu na gharama kubwa kwa maisha ya watu. Mshauri wa rais Ali Rabiai amesema Jumanne kupitia mtandao wa X. Gazeti litolewalo kila siku la sha Jumanne limeripoti kuwa wabunge 139 kati ya jumla ya 290 kwenye bunge la Iran waliandika barua kwa baraza hilo wakisema kuwa kuondolewa kwa marufuku ya whatsapp ni sawa na kuwapa zawadi maadui wa Iran. Badala yake wabunge hao walipendekeza kuwepo na mitandao ya kijamii inayodhibitiwa ili kulinda sheria za Kiislamu. Serikali mpya ya Siria imesema Jumanne kwamba makundi yenye silaha nchini yamekubaliana kuvunjwa na, na kuingizwa kwenye wizara ya ulinzi Taarifa imesema kuwa uamuzi huo unafuatia mkutano kati ya viongozi wa makundi yenye silaha na Ahmad al Shara, anayeongoza mapinduzi yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Bashar al Asad. Waasi walikamata udhibiti wa mji mkuu Damascus Desemba nane kufuatia uvamizi wa kushtukiza na kisha baadaye kushika udhibiti wa miji mingine nchini baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka kumi na mitatu. Tangu kuondoka kwa Asad, serikali kadhaa katika ukanda huo zimetuma wawakilishi wao Damascus huku kukiwa na maswali kuhusu hatma ya kisiasa ya Siria pamoja na wasiwasi wa ukosefu wa utulivu katika kanda hiyo. Wasiwasi mmoja mkubwa ni kuzuka tena kwa makundi ya wanamgambo kama lile la Islamic State ambalo lilikamata udhibiti wa mashariki mwa Siria 2014 na upande wa magharibi mwa Iraq kabla ya kupoteza sehemu kubwa ya eneo hilo. Jeshi la Marekani limesema Jumatatu kwamba limefanya shambulizi la anga lalikaua wanamgambo wawili wa Islamic State kwenye jimbo la mashariki mwa Siria la Dea Ezur. Kamandi kuu ya jeshi la Marekani imesema kwamba wanamgambo hao walikuwa kwenye lori lililojaa silaha ambazo pia ziliharibiwa wakati wa shambulizi hilo. Takriban watu 21 wakiwemo maafisa wawili wa polisi wameuawa wa nchini Msumbiji katika muda wa saa 24 zilizopita, serikali imesema katika ghasia za baada ya uchaguzi zilizozuka baada ya chama tawala kuthibitishwa kwa njia ya kutatanisha kuwa kimeshinda uchaguzi wa karibuni. Iligongo ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la EFE. Mahakama ya juu zaidi ya nchi hiyo ya afrika inayozungumza Kireno ilithibitisha Jumatatu kwamba chama cha Frelimo kilichokuwa madarakani tangu mwaka 1975 kimeshinda uchaguzi wa rais wa Oktoba 9 ambao tayari ulikuwa umezua machafuko ya wiki kadhaa. Jumla ya matukio 236 ya vurugu yameripotiwa nchini kote na takriban watu 25 wamejeruhiwa wa wakiwemo maafisa kumi na watatu wa polisi. Waziri wa mambo ya ndani Pascal Ronda ameuambia mkutano na wanahabari Jumanne jioni. Amesema makundi ya watu wenye silaha ikijumuisha bunduki wamefanya mashambulizi dhidi ya vituo vya polisi, vituo vya magereza na miundombinu mingine, huku zaidi ya watu sabini ya wakikamatwa mji mkuu ambao hauna watu wengi wa Maputo hapo awali ulikumbwa na mapigano kati ya waandamanaji na polisi. Waandishi wa habari wa AFP wamesema polisi wakiwa na magari ya kivita Walifanya doria katikati mwa jiji ambapo mamia ya waandamanaji katika vikundi vidogo vilivyotawanyishwa walirusha vitu na kuwasha moto. Wakati huo huo, maduka yakiwemo makubwa, benki, vituo vya mafuta na majengo ya umma yalivamiwa na kuvunjwa, ambapo vitu vilivyomo ndani yake viliporwa. Zaidi ya wafanyakazi mia mbili wa hospitali ya kati Maputo wameshindwa kufika kazini kutokana na ghasia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Mahakama moja ya Amsterdam nchini Uholanzi Jumanne imewahukumi vifungo vya hadi miezi sita jela wanaume watano kwa ghasia ambazo zilizuka kwenye michuano ya soka katika ligi ya UEFA Europa wakati wa mechi kati ya timu ya Uholanzi ya Ajax na Makabi Tel Avivu ya Israel hapo Novemba. Ghasia hizo zilisababisha shutuma kali za kimataifa pamoja na malalamiko ya mashambulizi ya makusudi dhidi ya Wayahudi huku zikisababisha watu watano kulazwa hospitalini na wengine ishirini kupata majeraha madogo. Zaidi ya watu sitini walikamatwa kufuatia ghasia hizo. Mashabiki wanaoiunga mkono Palestina waligombana na mashabiki wa Israel wakati wa mechi hiyo. Ghasia hizo zilikemewa sana kama vitendo vya chuki dhidi ya Wayahudi, huku waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akiahidi kuwaondoa wafuasi wa Makabi. Ghasia hizo zilizozua mjadala mkubwa wa kimataifa ziliharibu hadhi ya Uholanzi kama nchi yenye ustamilivu wa kila mmoja pamoja na imani zao wakiwemo Wayahudi. Inaaminika kuwa ghasia hizo zilichochewa zaidi na vita vinavyoendelea huko Gaza. Kurejea kwa msafirishaji wa zamani wa dawa za kulevya Fabio Ochoa nchini Colombia kutoka Marekani kumefungua vidonda vya zamani miongoni mwa waathirika wa Medellin, huku baadhi wakielezea kusitikishwa na uamuzi wa serikali ya Colombia kumwachilia huru. Baadhi yao wamesema Jumanne kwamba wana matumaini kwamba Ochoa atatoa ushirikiano kwa juhudi zinazoendelea za makundi ya kutetea haki za binadamu ili kuchunguza mmoja ya kipindi chenye kasi mbaya sana katika historia ya Colombia, huku wakitaka waendesha mashtaka wa Kolombia kumhoji. Katika miaka ya mwishoni mwa themanini na tisini, mkuu wa zamani wa biashara haramu ya dawa za kulevya Ochoa aliua maafisa wa polisi, wanasiasa, majaji, wanahabari pamoja na watu wengine, wakati genge lake la dawa za kulevya la Medellin lilipokuwa likikabiliana na serikali ya Kolombia. Serikali ilikuwa imeanzisha kampeni ya kusitisha usafirishaji wa dawa hizo, kukamata walanguzi pamoja na kutaifisha mali zao. Baadhi ya wanahistoria wa Columbia wanahusisha vifo elfu kumi na kiongozi wa ulanguzi wa dawa Pablo Escobar. Ochoa alikuwa mmoja wa, wa maafisa wakuu kwenye mtandao wa dawa za kulevya wakati huo, na aliishi miaka kadhaa Mayami Florida, ambako aliendesha kituo cha usambazaji wa dawa za kokaini. Na hata hivyo amekuwa kikanusha kuhusika kwenye mauaji yaliyotokea, ingawa familia waadhirika haikubaliani au hazikubaliani na madai yake. unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mara baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti yetu, ambapo leo tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kunako ripotiwa mapigano makali kuendelea katika sehemu nyingi za Kivu Kaskazini, kati ya kundi la m 23 na jeshi la Congo DRC FARDC, ikiwemo Kanya Mahoro kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Goma. Auseri Malivika na ripoti kamili, wakati ambapo mapigano makali yaendelea kati ya M23 na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC kivu kaskazini. Wakaazi wa Lubero waomba Rais Felix Tshisekedi mwenyewe kuja eneo husika pamoja na mkuu wa majeshi aliyeteuliwa hivi karibuni kama anavyosema mkaazi huyu aliyekuwa katika mji wa Kitumbiro kilomita kumi na tano na uwanja wa mapigano baada ya kukimbia mji wake wa Alimbongo. Vrema viongozi watoke Kinjasa, wakiyeikala huko viongozi wa kijeshi wakuyeikala hapa, chef de tamajo general wakuyeikala hapa, akuyeona comportema ya masodasi lali de fro, wakuyesuivre situation de pres, njo vyenye vataweza sa vanajua ki generali iko pale, hawataweza kurudia nyuma tena. Mapigano mengine yakiendelea katika eneo la Kanyamahoro katika bonde la kuelekea mji wa Kibumba uliyeko karibu na mpaka wa Rwanda kilomita 17 kaskazini mwa mji wa Goma, hii katika ukiukaji wa usitishwaji wa mapigano ulioafikiwa Luanda, Angola, Rwanda ikiomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzungumza na M23 kama njia moja ya usitishwaji wa mapigano. Adalbere Kienge ni kutoka chama tawala akiwa mjini Goma. M ishirini na tatu kama wanasema ni Wakongomani, atuachie ile problem. Rwanda kwa nini anakwazika? kama sii atutaki kuzungumza, sii wakongomani kwa wakongomani, aache kusuteniri vale wa M ishirini na tatu aone kama atutapamaliza. Hapana nguvu ingine kuto, isipokuwa kutokea Rwanda. Sababu gani? Rwanda nae anakatara kuzungumza na FDLR sababu anajua kama anasema ni ngizi awezi kuzungumza na wajenosideri wake, ngizi awezi kuzungumza na wateroriste wake, na, na sisi hatuwezi kuzungumza na watu waiko nakuwa kuchinja watu wamekimbiza watu wengi sana. Mulubero wamekimbiza watu watu wengi sana, Masisi. Sasa tuzungumze na watu sawa, ni namna gani wetu? Mimi kwetu ni mtawa wa Ruchuru, Bwito, wameua watu wengi sana kwetu, Kishishe. Mapigano inayojiri wakati ambapo wananchi wajiandaa kwa sherehe za Krismas katika hali ngumu, wengi wakiwa wakimbizi katika taifa lao kutokana na mapigano ya muda mrefu mashariki mwa Kongo. Charles Kambale Kabindu. Anaishi pembeni ya kambi ya wakimbizi mjini Goma. Ni huzuni sana hiyo maisha. Inaleta huzuni sana na uchungu. Ingelilomba kabisa, uh, guvernema ya Congo iendelee kufanya nguvu zaidi hao watu warudie katika mingine yao wawezi kuishi kama kawaida. Hiyo kitu ambao wanaita FDLR ni kitu ambayo imevala mwili tu mehai, haiko tena, kwa sababu hao watu wanaita wa FDLR ni, ni tangu 1994 kama walikuwa wa vijana wa miaka sijui makumi tatu leo ni wazee tu sizani kama wiko. Aloro hiyo ni motive ya kuweza uh, kupitia hao wanyarwanda hiyo Rwanda, Rwanda kuweza kuingia Kongo, ili auwe watu tu na waibe mali ya Kongo. Hadi sasa wasiwasi wasi ikiwa kubwa zaidi kwa wakazi wa muji wa Goma na eneo la Kanyaruchinya wilayani Nyiragongo wakijiandaa kusherekea Krismas na mwaka mpya. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton Jumanne ametoka katika hospitali aliyokuwa amelazwa Jumatatu mjini Washington kutokana na kuugua mafua na sasa atakuwa na familia yake wakati wa Krismasi. Naibu mkuu wake wa utawala Angel Urena amesema kuwa Clinton na familia yake wamefurahia na wanatoa shukrani nyingi kwa timu ya hospitali ya MedStar ya huko kichuo kikuu cha Georgetown, pamoja na jumbe za heri njema walizopokea kutoka kwa marafiki. Ameongeza kusema kuwa Clinton na ametuma ujumbe wa heri kwa kila mmoja wakati huu wa msimu wa sikukuu. Clinton mdemokrat mwenye umri wa miaka 78 alilazwa hospitalini Jumatatu kwa ajili ya kufanyiwa vipimo na uangalizi wa kimatibabu Kiongozi alikuwa rais wa Marekani kuanzia Januari 1993 hadi Januari 2001 na, na wakati wa msimu wa joto mwaka huu alihutubia kongamano la kitaifa la chama cha Democratic mjini Chicago, pamoja na kushiriki kwenye kampeni ya mgombea wa chama hicho Kamala Harris aliyeshindwa na mwenzake wa Republican Donald Trump kwenye uchaguzi wa Novemba. Hivi karibuni Clinton alichapisha kitabu chake kipya cha Citizen kikizungumzia maisha yake baada ya kuondoka White House pamoja na shughuli zake za uhisani. Na watu wawili wameuawa Jumanne, huku wengine wakiachwa na majeraha nchini Haiti baada ya watu wenye silaha kumimina risasi kwa kundi la wanahabari waliokuwa wamekusanyika kusikiliza hotuba ya serikali ya kutangaza kufunguliwa tena kwa hospitali kuu ya umma nchini humo, mtu aliyeshuhudia ameliambia shirika la habari la Reuters. Mwanahabari mmoja aliyekuwepo wakati wa tukio na ambaye hakutaka kutajwa amesema kuwa mwanahabari mmoja na polisi walikufa. Idara ya kitaifa ya polisi ya Haiti, hata hivyo, haijatoa taarifa yote kwa Reuters licha ya kuombwa kufanya hivyo. Shambulizi hilo limetokea wakati makundi ya magenge yenye silaha yakiendelea kukita mizizi nchini humo, huku vikosi vya usalama vikishuhudia uhaba mkubwa wa ufadhili pamoja na usaidizi mdogo kutoka jumuia ya kimataifa. Baraza la mpito la rais kupitia ujumbe wa Facebook limesema kuwa tukio hilo litajibiwa vikamilifu wanahabari walikuwa wamealikwa kwenye hospitali hiyo iliyoko kwenye mji mkuu wa Port-au-Prince kuanzia saa mbili za asubuhi ili kusikiliza hotuba kutoka kwa waziri mpya wa afya wa Haiti. Hata hivyo waziri huyo hakuwa amefika wakati wa shambulizi hilo. Kwa waziri huyo Duckenson Lorth Biema aliteuliwa Novemba baada ya marekebisho serikalini kufuatia kuondolewa kwa waziri mkuu Galicolin baada ya kuwepo madarakani kwa miezi sita pekee <mucho> Happy Christmas. Merry Christmas, kila mmoja wenu e, nikiwa studio nawatakieni heri kabisa e, ya Christmas hii leo, na kama unavyosikia kipenga hicho kinakueleza kabisa siku nzuri ambayo, eh, kila mmoja anasherekea, yaani hasa ikiwa leo kwa Kristo duniani kote, ni sherehe za kuzaliwa Mwokozi Yesu Kristo akisherekea, basi moja kwa moja na hapa tuna kipindi maalum kabisa cha salamu za Christmas na mwenye bahati kubwa si ingine ya kufungua kipindi hiki ni wewe Avitas Damiani Kakwaya. Avitas uko wapi wewe, huko maeneo Ubungo, Dar es Salaam, Tanzania? Unapenda zako salamu moja kwa moja, unapenda unaambia habari ya hapa studio. Mimi niko vizuri kabisa leo, umetaka kuwakumbuka Krismas hii, Pascalin Lukas, Chambi Bashiru, Mnalima, DJ Shukuru, Musai Sadat Robert, uh, umemkumbuka pia Nalam na Malas Joas, bila kumsahau Maji Moto Malole, pia umemkumbuka Ali Mrangi Girigiri Mresa huyu pia unasema umemkumbuka Halima bamuhiga Jidia Sahani Keke Idari akiwa kule DRC, Bonifas Stephen au Baba Sera pia huku Msao, pia Jega Kijiji au nasema Mwana Nzengo, Jonias John Bahama bote, Miraji mwana wa Kibinda na mwisho wanamalizia naye Miraji Zakaria. Popote pale walipo, natumaini wamepata salamu safi za Krismas moja kwa moja. Basi mwingine anayefuata zamuni yake nani? Moses Edward Mndela, mambo vipi wa Power Family Group kule bila shaka uko safi, ukiwa Manyara, Tanzania, unapere zako salamu za Krismas ziende kwake: Bakari Hamisi, mnaliga Michael Solomon, perfect boy unamwita huyu, Emmanuel mna yampanda, Jonas Said, Mwaya Joseph Asenga, Goligota Magabe Mokono, Samuel Bajuta Joseph, pia wamkumbuka Makumbi Sombi Mtemi Judith, na unasema Miraji Zakaria, bila shaka nikitoka huko, naruka mpaka kwake rafaeli ngalanda, ukiwa nduguti, mkalama, singida, tanzania, zako salamu unapenda zawafikia wadau wote wa VOA, unasema ni mtambo mkubwa, bila shaka. Pia unasema ujawasaa wazazi wako, baba mzee ngalianda na mama yako mpenzi, wakiwa nduta kiteolo na familia yako yote, wakiwa wasema wapi, hapo nduguti, bila shaka. Unasema ujumbe, tupendane siku zote na bila shaka ujumbe wako wa kupendana umefika maridhawa kabisa. Nageukia kwa kinani sasa, mwenye zamu hii sasa ni masanja kayu, kayu, kuyanja au msanii ukiwa kule mwakuhenga music Tanzania. Haya, salamu zako za Krismasi hii leo unapenda ziende kwake watoto wako wapenzi airini msanja neema masanja na mke wako lau mabula moja kwa moja basi, nikitoka huko tuelekee kwenye salamu kwa njia ya simu. Wengi leo mmepiga simu zenu e, tuwasikilize kwa upande huo. Kwa majina naitwa Robert Sostenis, kazi wa Ubongo, Dar es Salaam. Katika siku ya leo tukisherehekea sikukuu ya Krismas, penda kutuma salamu zangu kwa ndugu zangu watatu, wa kwanza kabisa akiwa mama angu Herena anayepatikana Mwanza Singerema, lakini wa pili akiwa ni, ni mdogo wangu Joisi anayepatikana Singerema Mwanza, na watatu akiitwa Esther anayepatikana Morogoro, na ujumbe, Mungu anawapenda sana na waendelee kumtumikia yeye. Kila mwanadamu mapungufu yake, yeye ni ye mwenyewe na Mola ndo anajua. Jipe moyo, usikate tamaa, kumbuka tunaishi kwa nguvu ya Mola. Ebana ni Ruta Bushoke, hapa nipo ndani ya VOA Voice of America downtown Washington DC, na napenda kuwatumia watu salamu zangu za Christmas na kuwatakia heri ya Christmas na mwaka mpya watu wote wanaosikiliza VOA na mashabiki wote wa muziki wangu na mashabiki wote wa sauti ya Amerika popote wanaponisikia, nawatakia Merry Christmas, Christmas iliyo njema na mwaka mpya. Tunawapenda sana. Basi nikiendelea na salamu na muziki. Zamuni yako we Maria Buda, unapata salamu zako za leo Krismasi ziende kwake Jafari Kopo, Tunza Godfrey, Mwakapenda Penda, Nazareti Mwakapembe, Majaliwa Bususu pamoja na Pita Josefu Mbala. Ujumbe unasema unawatakia wote hawa sikukuu njema. Zamuni yako Mayala Mashiri, huko pande za wapi? Unasema kule Chunya kwabiti Ma, mayanga Haya basi, salamu zako unapenda zaidi kwake nani? Unawakumbuka kame ngidugo Frank, sababu huyu unamwita pia Amos au Babaneli, huku msahau abuhu Magembe, mwenda Mashiri, mayala Mashiri, unamkumbuka pia Doto, hukumkumbuka vilevile. Unasema nani huyu, wabita Manyanga akiwachunya kule Mbea. Ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Zamuni yako mbega Charles Kubeja zako salamu za Krismas napeaziriki kwake Mbaga Karim Majaliwa, bususu Samuel Lutema, mkumbuka pia Vincent JJ Kaji sijali Shomari, Maimuna Musigisi na Mage Mbise bila kumsahau, unasema Baba Runi Musa Mjengi na Mkankule wa Mkankule. Ujumbe unawaambia mwaka unaokuja mpya 2025 wakawa wenye baraka na upendo na usafi wa mioyo bila shaka ujumbe safi kabisa ladies and gentlemen mwene wane bwana nitanga masanja mujanja furu maujanja sikohowi na banja voa na kiwanja minasonga kwa uwezo wa god is to me ganja niko live mwene wane united states of america na ninazikiliza voa <laughs> Asante sana <laughs> na huyo si mwingine msikilizaji, wengi mnamjua nchini Tanzania, mchekeshaji maarufu Emmanuel Mgaya aka Masanja mkandamizaji, kama alivyoambia, ameingia au ataingia kwa kushtukiza. Ametushtukiza, asante sana. Na basi, msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya salamu. Kuna sehemu ya pili Usikose, ungana nami saa moja na nusu za jioni saa za Afrika Mashariki, kwenye kipindi maalum cha sehemu ya pili ya salamu za Krismas. Kama ujasikia sasa, utasikia jioni, usitoke kando ya redio yako. Na kutakieni wote Krismas njema alfajiri hii, kwa heri kwa sasa, tuonane baadaye. Nam, asante uh, sana Sunday Shomari kwa salamu hizo za siku hii nzuri kabisa, uh, ya Krismasi kwa mwaka huu wa 2024. Naamini na kabisa wasikilizaji wetu ambao wametuma zao salamu za, za Krismasi wamezisikia, na asubuhi hii wakiwa wanajiandaa, wengine wakiwa labda wanachinja chinja, eh, vile vitoweo vya baadaye kwa ajili ya mambo matamu kabisa hapo baadaye, naamini kila jambo linakwenda vyema na, na wale ambao wako mahospitalini ambao wanauguliwa e, au wapo katika matatizo ya hapa na pale, tunawatakia kila laheri na amini kabisa kila jambo Mwenyezi Mungu ndiye anaweza kulitatua. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Crismas, na mwalika tena mwenzangu Harison Kamau kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Baraza kuu la Iran linaloshughulikia kulinda usalama wa mitandao limepiga kura Jumanne kuondoa marufuku kwenye jukwaa la mawasiliano la WhatsApp ambalo limewekewa masharti kwa zaidi ya miaka miwili, shirika la habari ya serikali limesema Jumanne. Serikali mpya ya Syria imesema Jumanne kwamba makundi yenye silaha nchini yamekubaliana kuvunjwa na kuingizwa kwenye wizara ya ulinzi. Taarifa imesema kuwa uamuzi huo unafuatia mkutano kati ya viongozi wa makundi yenye silaha na Ahmad al-Sharaa aliyeongoza mapinduzi nchini humo. Takriban no watu 21 wakiwemo maafisa wawili wa polisi wameuawa wa nchini Msumbiji katika muda wa saa 24 zilizopita, serikali imesema, katika ghasia za baada ya uchaguzi zilizozuka baada ya chama tawala kuthibitishwa kwamba kimeshinda kwenye uchaguzi huo. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanakamilika muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Ariami, mimi ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na heri ya Krismas.